Ghi Nhớ?
Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Du lịch và cuộc sống tại rừng Nam Cát Tiên Avatar11

11/2/2010, 1:45 pm
cafe_da
Thành Viên
Thành Viên

Birthday : 17/03/2000
Coin : 49453

Mình biết một nơi du lịch nhómrất thú vị, hấp dẫn với những bạn trẻ( đặc biệt là những bạn năng động thíchkhám phá). Khu du lịch mình muốn nói tới là rừng quốc gia Nam Cát Tiên, thuộchuyện Tân Phú, tỉnh Đồng Nai. Đây là một khu du lịch sinh thái rừng nhiệt đới.Khu rừng có khí hậu đặc trưng của vùng nhiệt đới. Để cảm nhận hết vẻ tráng lệvà huyền bí của khu rừng bạn nên đi qua đêm, ít nhất là phải một đêm. Chỗ nàykhông dành cho các cặp tình nhân nên bạn đừng đi lẻ mà nên đi từ 10 người trởlên. Đặc biệt khi đi du lịch vùng rừng nhiệt đới bạn nên mạc quần dài, giày cổcao, nên bôi kem chống vắt( vắt ở đây cực kì kinh hãi, hix! Có lần mình bị 4con đeo vào hút máu, máu chảy nhiều lắm). không nói dài dòng nữa sau đây mìnhxin giới thiệu đôi nét cũng như cách sinh hoạt, hoạt động,… về khu du lịch này:
Vị trí địa lí: ..
Khôngcách xa thành phố Hồ Chí Minh là bao, bạn chỉ cần xuôi theo quốc lộ 1A đến ngãba Dầu Giây rồi tiếp tục rẽ sang hướng lên Đà Lạt hơn một giờ, lúc đó, bạn đã đếnvới rừng Nam Cát Tiên. Tổng chiều dài đường bộ ước tính từ thành phố Hồ ChíMinh đến Nam Cát Tiên chỉ khoảng 160 km. Điều lưu ý là để đến được cửa rừng, bạnphải qua phà và vượt sông Đồng Nai nữa nhé( mình mém chết ờ cái sông này) !
Du lịch và cuộc sống tại rừng Nam Cát Tiên Clip_image001
Đến được cửa rừng, bạn chớ vội “hăm hở” vào rừng ngay. Bởingay tại cổng rừng, bạn sẽ được hướng dẫn một vài kỹ năng căn bản khi đi rừng.Đồng thời, tại đây bạn hãy trang bị cho mình một vài loại thuốc bôi chống côntrùng cho chuyến đi của mình.

Tùy theo sức khỏe của mình, bạn có thể chọn khám phá rừngNam Cát Tiên bằng hai hình thức. Nếu bạn là người có sức khỏe dẻo dai và khôngngại đi bộ thì bạn có thể tự đi bộ để ngắm cảnh vật hai bên đường một cách chậmrãi. Còn nếu sức khỏe bạn không tốt thì bạn cũng đừng quá lo âu. Bởi vì ở NamCát Tiên có hẳn một đội xe Jeep luôn sẵn sàng đưa những người như bạn tiến sâuvào bìa rừng( hì hồi đó mình đi bộ thầy bà luôn). Dù chọn hình thức nào đichăng nữa, bạn cũng sẽ được một nhân viên kiểm lâm đi theo để dẫn đường nên chắcchắn bạn sẽ không lo sợ bị lạc đường. ( không free đâu nhé!)

Tới lúcbước chân vào rừng rồi:

Dướisự hướng dẫn của kiểm lâm, bạn sẽ rời đường cái và rẽ vào rừng. Tuy nhiệt độvùng Đông Nam Bộ thuộc vào hàng cao nhất nước nhưng khi bước chân vào rừng, bạnsẽ thấy nhiệt độ giảm xuống chỉ còn khoảng 25 độ C. Không khí mát mẻ và tronglành ấy sẽ đánh thức toàn bộ giác quan của bạn trong chuyến du lịch này.

Dọc hai bên đường đi, bạn sẽ được thấy đủ loại cỏ cây, hoalá với những hình thù cực kỳ lạ lùng. Ong bướm nơi đây cũng rất dạn dĩ, chúngthường bay vờn quanh du khách làm cho cảnh vật đã đẹp lại càng thêm phần “ngấtngây”.

Khu rừng cócảnh thiên nhiên đa dạng: vừa có đồi, vừa có bãi ven sông, vừa có các trảngrộng lớn bằng phẳng, lại có các dòng chảy dốc. Vào mùa mưa các dòng suối hiềnlành trở thành các dòng thác, nước đổ trắng xoá trên các triền đá lớn. Nhiềuđoạn thác quanh co, lượn khúc tạo ra những bãi cát vàng rộng như các bãi tắm tựnhiên. Tục truyền, nơi đây có nàng tiên thường xuống hạ giới để vui đùa và tậnhưởng dòng nước trong mát, nên được gọi là "Nam Cát Tiên".( há há!Nên đi, nên đi lỡ gặp may sao?)
Nam Cát Tiên không những có cảnh quan ngoạn mục,lại nằm trong khu vực chuyển tiếp của khí hậu miền núi và đồng bằng nên Nam CátTiên có một dạng khí hậu độc đáo. Cùng với địa hình có sông suối bao bọc làmcho khu rừng già vừa được giữ nguyên vẹn, vừa trở thành nơi qui tụ hầu hết cáckiểu rừng đồng bằng Nam Bộ. Ðây là khu rừng nguyên sinh tiêu biểu cho hệ sinhthái rừng ẩm nhiệt đới vùng thấp. Rừng có nhiều cây cổ thụ như bằng lăng, gỗđỏ; hơn 600 loài thực vật, hơn 100 loài cây gỗ quý, hàng trăm loại cây dượcliệu, hơn 60 loài hoa phong lan...
(lan ở đây đẹp lắm! nhìn là mê tít!).
Giữa dòng sông rộng lớn nổi lên các hòn đảo chạy dài theo con nước. Trênđảo, cây cổ thụ mọc xen với đám cỏ rộng có thể làm nơi cắm trại, đốt lửa đêm lýtưởng. Dọc ven sông, theo lộ chính về phía tay trái là toàn bộ các kiểu rừnggià, hỗn giao của các loại cây gỗ quý: gõ, giáng hương, trắc, cẩm lai, gụ...Bên phải của con đường rừng là thác trời, một ghềnh thác kỳ thú nhất của NamCát Tiên. Tiếp tục băng rừng, qua các thung lũng sâu sẽ đến Bàu Sấu, nơi chứanước rộng nhất, nằm ở khu trung tâm của rừng cấm Nam Cát Tiên. Điểm đến thú vịnhật của vùng là khu Bàu Sấu , với gần 40 con cá sấu Thái Lan, và nhiều loài cákhác, các bạn tới đây nên mang theo ống nhòm vì ở đây có rất nhiều chim, trên60 loài: công, trĩ, gà lôi, sến, giang, mòng két, le le, cù đen..., màu sắc rực rỡ đủ kiểu! Nơi đây là vùng ngậpnước. nếu đi vào mua mưa thì chỉ cần ít thời gian, nếu mùa khô chắc phải cuốcbộ 7km mới có thể ngăm cá sấu trong môi trường hoang dã.Đó là buổi sáng, trưa và chiều bạn có thể tham quan trong rừng, ở đây có cáckhu đồi cỏ rất đẹp cỏ cao tầm đầu người kéo dài đến khuất chân đồi. Mỗi khi cógió thổi qua bạn dẽ thấy từng làn sóng cỏ uốn lượn tuyệt đẹp!
Buổi sáng sớm ở đây rất tuyệt, bạn có thể ngắm mặttrời mọc từ lúc 5h30, bình minh trong rừng tuyệt lắm á! Huyền ảo và thơ mộng :
Nếu buổi sáng, Nam Cát Tiên đemđến cho bạn cảm giác ngây ngất, đê mê thì vào buổi tối, Nam Cát Tiên lại khoátlên mình một vẻ huyền bí đầy rùng rợn và cực kỳ hấp dẫn.

Để ngủ đêm lại Nam Cát Tiên, bạn có thể chọn một trong haihình thức. Nếu bạn muốn sống chan hòa với thiên nhiên, được trở thành một phầncủa thiên nhiên thì bạn có thể cắm lều tại cửa rừng. Hình thức thứ hai là nếubạn muốn có chút tiện nghi thì bạn có thể nghỉ đêm tại trạm kiểm lâm Bến Cự.Tuy nhiên, bạn sẽ không “mất mát thú vui” khi nghỉ trọ tại đây đâu nhé!Bởi vì các anh kiểm lâm hiếu khách vào lúc cao hứng có thể kể cho các bạn nghenhững câu chuyện thú vị trong đời làm nghề rừng của họ.

Còn buổitối thì sao? Trong sự hoang sơ của núi rừng chìmtrong bóng tối, xe chuyên dụng của Trung tâm sẽ chở bạn đi trong đêm và đến mộtđồng cỏ xanh mướt, ướt đẫm sương đêm. Trong khoảng thời gian 20 giờ đến 21 giờđêm… bạn có thể thả lỏng mình, căng mắt để thấy được hình ảnh chú lợn rừng đuổinhau trong đêm, hay những chú hươu, nai đang nhởn nhơ gặm cỏ...
Buổi tối sau khi tham quan rừng bạn về trại( hoặc tram kiểm lâm) tạiđây bạn có thể đốt lửa trại( bạn cứ yên trí là sẽ ko cháy rừng bởi vì có khu vựcgiành cho cắm trại hẳn hoi, nếu ở trảm kiểm lâm thì khỏi lo tới vấn đề này,mình nghĩ bạn ngồi nghe mấy ổng kể chuyên thôi cũng hấp dẫn hơn nhiều rùi!).
Chuyện ăn uống thì sao? Bạn không phải lo tới vấn đề này, giá đồăn ở đây khá rẻ, và đồ ăn khá ngon! Món đặc sản ở đây là gà nướng! tuyệt lắmđó!
Một số lưu ý khi tham gia du lịch rừng Nam Cát Tiên:
Tuyệt đốituân theo chỉ dẫn của kiểm lâm. Bạn không nên tự mình tách đoàn đi theo lốiriêng vì nơi đây rất dễ bị lạc. Hơn nữa, khu rừng còn có nhiều loại động thực vậtkhá nguy hiểm.

Bạn nhớ không được xả rác bừa bãi ngay từ cửa rừng. Việc bảovệ môi sinh nơi đây được quy định rất chặt chẽ, nếu bạn vi phạm một cách vôtình hay cố ý thì cũng đều bị xử phạt rất nặng( tốt nhất là không mang theo cácloại thức ăn có bao nilon, hoặc ăn uống xong nhớ bỏ rác vào balo sẽ có khu vựcđổ rác riêng.).

Nên đi rừng Nam Cát Tiên vào mùa khô, khoảng tháng 2, 3 âm lịchvì lúc này đường vào rừng đỡ trơn trợt hơn, và thời điểm này cũng có ít loàicôn trùng đốt người hơn.

Không khí đang chuyển dần từ mùa xuân sang mùa hè, thời tiếtkhông quá gay gắt, thời điểm này rất thích hợp để khám phá rừng Nam Cát Tiên.Cùng bạn bè cắm trại trong rừng, nghe tiếng suối hòa cùng tiếng chim ca sẽ là mộtkỷ niệm khó quên trong đời bạn!

Nếu4room mình có ý định tổ chức một chuyến đi Nam Cát Tiên thì mình sẽ liên lạc vớitrung tâm du lịch sinh thái Nam Cat Tiên để tìm hiểu kỹ hơn! Mình đề xuấtchuyên đi này chi phí khoảng 400k/người( vui chơi thoải mái, hết công suất). Vận động anh, chị em làm một kỷ niệm nhé!

11/6/2010, 11:35 pm
ThaiTan_Phan
TRƯỜNG SA - HOÀNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM; ƯU TIÊN DÙNG HÀNG VIỆT NAM, TẨY CHAY HÀNG tàu
ThaiTan_Phan
Thành Viên V.I.P
Thành Viên V.I.P
ThaiTan_Phan

Birthday : 27/08/1991
Coin : 65469
Status : TRƯỜNG SA - HOÀNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM; ƯU TIÊN DÙNG HÀNG VIỆT NAM, TẨY CHAY HÀNG tàu

Ừ, Nam Cát Tiên của mình là tuyệt vời nhất hen! Đó là 1 ý tưởng để tổ chức những buổi offline cho diễn đàn sau này!
Lên Sài Gòn, muốn cho tụi bạn biết mình ở đâu, nói Tân Phú thì chẳng ai biết, nhưng nói ở rừng Nam Cát Tiên thì ai cũng biết hết! (tên tuổi ghê hen)

11/6/2010, 11:42 pm
Vũ Nguyên
Có ra đời mới biết vinh liền nhục
Vũ Nguyên
4rum Manager
4rum Manager
Vũ Nguyên

Birthday : 23/08/1991
Coin : 55807
Status : Có ra đời mới biết vinh liền nhục

tên tuổi lắm, nó hỏi lại m ở chỗ nào trong cái rừng đó vậy, chắc toàn chơi với khỉ, híc

Sponsored content

Xem thêm các bài viết khác cùng chuyên mục

-
Du lịch và cuộc sống tại rừng Nam Cát Tiên Collap11Trả lời nhanh
Trang 1 trong tổng số 1 trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
Free forum | ©phpBB | Free forum support | Báo cáo lạm dụng | Thảo luận mới nhất