Ghi Nhớ?
Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
thảo luận 1 tí (thân mời thisy234) Avatar11

7/11/2011, 11:46 am
bi_ken
Yêu - là sẽ luôn yêu và mãi yêu ...
bi_ken
Thành Viên
Thành Viên
bi_ken

Birthday : 21/07/1994
Coin : 49511
Status : Yêu - là sẽ luôn yêu và mãi yêu ...

Mình không hề giỏi văn,(nếu k muốn nói khá dở), nhưng muốn thảo luận với bạn một chút về bài thơ "Đôi dép". Tôn trọng ý kiến chủ topic, mình lập 1 topic riêng để thảo luận vấn đề này
.Thứ nhất: bạn cho rằng tình yêu đôi lứa k thể ví với đôi dép vì nó quá tầm thường. Mình k đồng ý nhận định này, mặc dù đôi dép nó k thể nào gói trọn toàn bộ hình tượng "đẹp lung linh" của cặp tình nhân, thế nhưng những hình ảnh tương đồng của nó và tình yêu thì k chối cãi được. 2 chiếc dép , nhưng thực ra chỉ là 1: 1 chủ, 1 con đường và nhất là 1 đôi, giống như 2 người nhưng duy chỉ là 1 gia đình => thể hiện ý muốn gắn bó sâu sắc.
Thứ 2: thể loại thơ là tự do, là do thế hệ chúng ta đã chấp nhận nó, để nó tồn tại và phát triển, giúp mọi người có thể tự do nêu lên suy nghĩ, tình cảm của mình. Về phần bài này, đọc có một số đoạn hơi ngang, nhưng k thể nhận xét nó là dở được, đôi khi đó chủ ý của tác giả, một bài nhạc hay k phải toàn bộ cả bài đều hay, mà nằm ở một số đoạn mấu chốt bài nhạc. (bài này mình thích câu cuối)  .
Thứ 3: bạn nói nhiều nhà thơ ngày xưa, liệu ngày xưa tất cả họ đều được chấp nhận? Tản đà "buôn văn bán chữ kiếm tiền tiêu". Văn chương quá rẻ rúng và tầm thường như thế?!? Nhưng thực sự sau bao năm người ta mới nhận được nét hay của tác phẩm. Điển hình thiên tài Mozart đã phải đổi 1 bản nhạc lấy 1 đĩa khoai tây, danh họa Picasso cũng đã quá túng bần vì k ai mua tranh của mình. Thế nên bạn cũng đừng vội chê nó nhé. Còn nếu bạn là Hoài Thanh thì mọi chuyện đã khác rồi .
Trên đây chỉ là một số ý kiến cá nhân mình đưa ra, còn mún nói rất nhìu nhưng ta sẽ tranh luận tiếp, tạm thời tới đây đã. Bài viết mang tính cá nhân, có thể có sai sót. Mong thisy234 nói riêng và mọi người quan tâm nói chung, cho ý kiến góp ý một chút nhé. Thanks

7/11/2011, 2:50 pm
thisy234
"Tôi khờ khạo lắm, ngu ngơ lắm. Chỉ biết yêu thôi chẳng hiểu gì"
thisy234
Thành Viên
Thành Viên
thisy234

Birthday : 23/04/1994
Coin : 47739
Status : "Tôi khờ khạo lắm, ngu ngơ lắm. Chỉ biết yêu thôi chẳng hiểu gì"

Mỗi người có một sở thích riêng nhưng nếu bạn đã lên tiếng thì mình sẽ trả lời.
thứ nhất: 1 chủ, 1 con đường, 1 đôi, 1 gia đình nhưng chưa chắc đã có thể so sánh như tình yêu được đâu, khi đi vào chân nó chỉ như hai đường thẳng song song mà thôi, và theo tiên đề ơclit thì nó chẳng bao giờ gặp nhau (còn cái tiên đề phi ơclit chẳng qua chỉ là giả thiết cho trái đất hình cầu mà thôi, và cái chúng ta tiếp cận vẫn là tiên đề ơclit). bạn có biết tại sao người ta đeo nhẫn kết hôn ở ngón áp út không? khi chắp hai bàn tay vào nhau, ta làm một thí dụ nho nhỏ, lần lượt để 2 cái ngón cái xa nhau, 2 ngón trỏ, rồi 2 ngón giữa... và thấy rằng ngón áp út là 2 ngón khó xa nhau nhất, có phải tất cả đều cùng trên bàn tay không. thế nên cùng 1 gia đình chưa chắc đã là tình yêu đâu, mà là một điều khác. và không phải cái gì cũng so sánh với tình yêu được, vì nó đẹp vô cùng (nếu yêu theo đúng nghĩa). cũng nói luôn là chỉ cần mua hai đôi giống nhau và mang chiếc này chiếc kia thì cũng vậy thôi à, chẳng khác nhau đâu.
thứ hai: thơ tự do không có nghĩa là muốn viết sao cũng được, bạn thử đọc lại các bài thơ tự do của Xuân Diệu, Tố Hữu, Hàn Mặc Tử xem, thơ và văn khác hẳn nhau, không thể dùng chữ tự do để biện bạch được. bài thơ hay là bài thơ mà từng câu từng chữ có thể phân tích và cảm nhận được một cách sâu sắc và thấm vào lòng người (đó là câu mà cô dạy lớp chuyên văn của trường Lương Thế Vinh nói với mình 2 năm trước đấy)
thứ ba: mình không chê hẳn bài thơ này, mình tôn trọng ý kiến mọi người, mình chỉ nói lên ý kiến của mình thôi, cho nên không cần quá khắt khe với nhau. một bài thơ có thể viết trong lúc ngẫu hứng, dĩ nhiên, nhưng như vậy thì nó cũng chỉ đọc cho vui mà thôi
còn có điều này nhắc nhở bạn nè, nếu bạn yêu cô gái thuộc trường phái lãng mạn thì đừng có tặng bài này, coi chừng bị ăn dép đấy, mình từng chứng kiến rồi mà (vì dép cũng dễ thay lắm đấy)

7/11/2011, 9:43 pm
tranvinh4567
Gió trên cao lặng khóc ,chợt trưa nắng cơn mưa lạ.......
tranvinh4567
Thành Viên
Thành Viên
tranvinh4567

Birthday : 25/02/2010
Coin : 50416
Status : Gió trên cao lặng khóc ,chợt trưa nắng cơn mưa lạ.......

Điển hình thiên tài Mozart đã phải đổi 1 bản nhạc lấy 1 đĩa khoai tây?
THeo mình biết thì ko phải là ông moza ~~

ông Franz Schubert thì đúng hơn ~~

7/12/2011, 7:25 pm
bi_ken
bi_ken
Thành Viên
Thành Viên
bi_ken

Mình biết bài hát này trước khi được đọc bài thơ (thích bài hát). Mỗi người
có một cảm nhận, và khi nghe bài này mình rất thích. Đường đi của đôi dép k
nhất thiết phải tuân theo tiên đề ocolit đâu bạn, nó còn là những đường cong
đan xen với nhau nữa đấy ! Và nếu bạn mua 2 đôi dép giống nhau thì đổi qua đổi
lại nó vẫn là những đôi hoàn hảo thật, nhưng đó chỉ là những đôi dép mới, chưa
hề bước trên đường. Khi đã được sử dụng, liệu chúng vẫn được bảo đảm là giống y
như nhau chứ? 

Tình yêu là một thứ gì đó rất linh thiêng. Người ta ví tình yêu như ngọn
lửa, tim hồng, uyên ương... Nhưng theo mình biết người ta chỉ dùng những hình
ảnh ấy để hình tượng hóa tình yêu mà thôi, và tất nhiên chúng k thể hoàn toàn
giống với tình yêu được, và đôi dép là một trong số ấy. Một hình ảnh mới thường thì sẽ k được chấp nhận ngay, ai cũng biết!

Thơ cũng như nhạc, từ cảm hứng viết thành lời. Không phải lúc nào cũng có
cảm hứng, và k phải lúc nào có cảm hứng cũng cụ thể hóa nó ra giấy được. Một
bài thơ dù được viết trong một khoảnh khắc nhưng nó lại mang rất nhiều tâm
huyết của tác giả. Thế nên k thể nói là một bài "chỉ đọc cho vui
được", nếu thế thì thà đọc báo lá cải còn vui hơn.

Và nếu cần tán tỉnh 1 cô nàng liệu có cần mang thơ người khác đi tặng k khi
mà câu đàu đã viết "Bài thơ đầu a viết tặng e ..." chẳng khác nào là
tác giả tặng !?!

Mỗi người có một cách suy nghĩ riêng, như mình nói ở trên, mình thích và
tranh luận chỉ để bảo vệ cái yêu thích của mình thôi. Quyền cá nhân, tất nhiên
bạn có thể chê nó là dở mà! Cám ơn bạn đã nói để mình mở mang.

Cám ơn tranvinh sửa lỗi giúp, k thể chính xác 100%, thông cảm!

Hi vọng gặp bạn ở những đợt tới! 

7/12/2011, 7:51 pm
thisy234
"Tôi khờ khạo lắm, ngu ngơ lắm. Chỉ biết yêu thôi chẳng hiểu gì"
thisy234
Thành Viên
Thành Viên
thisy234

Birthday : 23/04/1994
Coin : 47739
Status : "Tôi khờ khạo lắm, ngu ngơ lắm. Chỉ biết yêu thôi chẳng hiểu gì"

Ý mình là khi đã bước đi trên đường thì 2 chiếc dép không thể chạm vào nhau được đâu. Mình cũng chẳng muốn tranh luận nhiều làm gì.
Còn đi tỏ tình mà tặng thơ người khác là hay đấy bạn à. Vì thực ra mình cũng bị chinh phục khi nghe bài thơ "Bài ca mùa xuân 1961" của Tố Hữu và "Vì sao?" của Xuân Diệu đấy (hơi khác người hen thảo luận 1 tí (thân mời thisy234) 253468018 )
Mà cũng hy vọng có ngày gặp bạn, nếu rảnh thì quá bộ đến a1 Đoàn Kết nhé!

7/12/2011, 8:08 pm
bi_ken
bi_ken
Thành Viên
Thành Viên
bi_ken

thisy234 đã viết:
Ý mình là khi đã bước đi trên đường thì 2 chiếc dép không thể chạm vào nhau được đâu. Mình cũng chẳng muốn tranh luận nhiều làm gì.
Còn đi tỏ tình mà tặng thơ người khác là hay đấy bạn à. Vì thực ra mình cũng bị chinh phục khi nghe bài thơ "Bài ca mùa xuân 1961" của Tố Hữu và "Vì sao?" của Xuân Diệu đấy (hơi khác người hen thảo luận 1 tí (thân mời thisy234) 253468018 )
Mà cũng hy vọng có ngày gặp bạn, nếu rảnh thì quá bộ đến a1 Đoàn Kết nhé!
Đoàn kết nằm giữa nhà mình và trường Thanh Bình, nếu tiện mình sẽ ghé, liên lạc thêm qua Y!m nhé: bi_ken21710

7/20/2011, 11:12 pm
thientrung
TRƯỜNG SA - HOÀNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM, ƯU TIÊN DÙNG HÀNG VIỆT NAM, TẨY CHAY HÀNG tàu
thientrung
Thành Viên
Thành Viên
thientrung

Birthday : 01/01/1990
Coin : 53732
Status : TRƯỜNG SA - HOÀNG SA LÀ CỦA VIỆT NAM, ƯU TIÊN DÙNG HÀNG VIỆT NAM, TẨY CHAY HÀNG tàu

Đúng. Mỗi người có một suy nghĩ, một nhận thức khác nhau, và tùy vào mỗi hoàn cảnh, mà sự việc, sự vật đó sẽ nhận thức và biểu lộ ở mỗi sắc thái khác nhau.
Không thể đồng nhất hóa quan điểm 2 hoặc nhiều người thành một!
Đôi dép có người nói là tình yêu, cũng có người không.
Thơ tự do cũng vậy, mỗi người mỗi kiểu, thích gì làm náy. Tự do mà...Điển hình như tranvinh chẳng hạn...Thơ quá ư tự do.Hình như là người đầu tiên đưa dòng thơ tư nặng do lên diễn đàn này thì phải.
Hj

7/21/2011, 11:06 am
bi_ken
bi_ken
Thành Viên
Thành Viên
bi_ken

thientrung đã viết:
Đúng. Mỗi người có một suy nghĩ, một nhận thức khác nhau, và tùy vào mỗi hoàn cảnh, mà sự việc, sự vật đó sẽ nhận thức và biểu lộ ở mỗi sắc thái khác nhau.
Không thể đồng nhất hóa quan điểm 2 hoặc nhiều người thành một!
Đôi dép có người nói là tình yêu, cũng có người không.
Thơ tự do cũng vậy, mỗi người mỗi kiểu, thích gì làm náy. Tự do mà...Điển hình như tranvinh chẳng hạn...Thơ quá ư tự do.Hình như là người đầu tiên đưa dòng thơ tư nặng do lên diễn đàn này thì phải.
Hj

Ừ nhỉ. cái topic bên kia thì rõ ràng bảo thích bài "đôi dép", sang đây nói gì đâu k, chẳng thấy ý kiến ý cò gì thế pác tranvinh ?!?

Sponsored content

Xem thêm các bài viết khác cùng chuyên mục

-
thảo luận 1 tí (thân mời thisy234) Collap11Trả lời nhanh
Trang 1 trong tổng số 1 trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
Free forum | ©phpBB | Free forum support | Báo cáo lạm dụng | Thảo luận mới nhất