Ghi Nhớ?
Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Học Hay DOTA ? ( Các bạn sắp thi đại học vào đọc nhé ^^) Avatar11

6/9/2011, 6:33 pm
tranvinh4567
Gió trên cao lặng khóc ,chợt trưa nắng cơn mưa lạ.......
tranvinh4567
Thành Viên
Thành Viên
tranvinh4567

Birthday : 25/02/2010
Coin : 50476
Status : Gió trên cao lặng khóc ,chợt trưa nắng cơn mưa lạ.......

Dưới đây là lời tâm sự của một game thủ DotA chuyên nghiệp Trung Quốc (ZSMJ - Đội trưởng của TYJ.LGD khi anh được hỏi bởi một người cha đang có con trai muốn theo đuổi con đường này.
Dưới đây là đôi lời của ZSMJ, một game thủ DotA đã quá nổi tiếng tại Trung Quốc về việc lựa chọn con đường DotA chuyên nghiệp thay vì việc học. Các game thủ nói chung và các sĩ tử nói riêng sắp bước vào kì thi đại học hãy cũng ngẫm nghĩ!

Ngày hôm nay, tôi đã có một đoạn chat trên alibaba (một phần mềm chat tương tự như yahoo messenger nổi tiếng) với một người lạ mặt. Sau khi cuộc nói chuyện đó kết thúc, chính xác hơn là kết thúc dở chừng, tôi đã quyết định viết bài viết này. Đây không phải lần đầu tiên tôi bị phát hiện trên mạng. Mọi người dùng đủ mọi cách để có thể biết được thông tin về tôi và hỏi tại sao tôi lại chọn con đường trở thành game thủ chuyên nghiệp. Tôi đã bỏ dở việc học hành và lên chuyên. Có rất nhiều người ngoài kia đang rất băn khoăn về vấn đề này tuy nhiên họ không biết làm gì vì họ không thể tra ra được tôi. Cá nhân tôi tất nhiên chỉ biết được một số ít những ai đã lần ra mình mà thôi.

Xin chào, có phải ZSMJ đó không?

Vâng

Chào anh, chúng ta nói chuyện một tí được không?

Vâng, anh cứ nói.

Tôi đã là một người cha, con trai tôi thần tượng anh. Nó thuyết phục tôi về việc bỏ học và theo gương anh. Tôi đã không đưa ra câu trả lời ngay mà muốn nghe anh nói về điều này. Liệu tôi có thể gọi điện cho anh được không? Tôi cũng xin lỗi nếu làm gián đoạn việc mà anh đang làm.

Đợi tôi một chút nhé!

Hãy hiểu cho tôi. Với tư cách là một người cha, tôi thực sự rất bối rối. Tôi thực sự muốn biết cách nhìn nhận của anh. Xin anh hãy giúp tôi!

Tôi là một người ngây ngô và đơn giản, có lẽ bởi vì tôi là một chàng trai hay thậm chí chỉ là một cậu nhóc. Tuy nhiên tôi thấy ở độ tuổi này hầu hết mọi người đều lầm lạc ở một số điểm nào đó và thậm chí là bỏ học hay dừng việc học lại. Cũng có rất nhiều người hỏi tôi làm thế nào họ có thể tham gia vào LGD hoặc trở thành một game thủ DotA chuyên nghiệp. Dưới đây sẽ là câu trả lời.

1. Mục tiêu/Định hướng

Nếu bạn muốn theo đuổi sự nghiệp DotA thay vì ngồi học thì tôi khuyên bạn nên nghĩ cho kĩ. Khi mới tham gia vào đấu trường chuyên nghiệp, tôi thực sự không nghĩ gì đến tiền bạc, tuy nhiên đó là vì tôi có một niềm tin ngây thơ rằng tôi là người đặc biệt và đầy tài năng, tôi muốn chứng minh điều đó.

Cho tới hôm nay, điều khiến tôi ở lại và tiếp tục chơi DotA chuyên nghiệp là bởi vì tôi muốn chứng minh bản thân mình. Tất nhiên tôi phải thừa nhận, nếu không có tài chính hỗ trợ trong DotA competitive thì đó gần như là điều không thể và tôi sẽ không thể trụ quá lâu như vậy. Tôi không thể tự chi trả cho những chuyến đi du đấu onLan.

2. Môi trường chuyên nghiệp

Bạn có lẽ thường nghe rằng cuộc sống game thủ chuyên nghiệp là không tệ so với sinh viên đại học. Thực tế thì một game thủ chuyên nghiệp có mức lương trung bình hàng tháng là 4000 RMB (đấy là với những game thủ hàng đầu), và chắc chắn nó sẽ chỉ dừng lại ở đó.

Nếu bạn vừa tốt nghiệp đại học, mức lương tháng của bạn có thể dao động từ 1500-2000 RMB. Tuy nhiên chắc chắn rằng mức lương này sẽ còn tăng lên nữa. Đó chính là điểm khác biệt lớn.

3. Hiểu rõ bản thân mình

Nếu bạn là một game thủ chuyên nghiệp, tốt thôi. Nếu sau 1 năm, bạn vẫn là game thủ chuyên nghiệp, cũng tốt thôi. Tuy nhiên rất nhiều cơ hội trong thời gian đó sẽ trôi đi khi bạn là game thủ chuyên nghiệp. Bạn có thể tham gia các giải đấu tuy nhiên điều đó không đảm bảo rằng bạn sẽ tới được trận chung kết.

Do đó, tôi khuyên mọi người hãy phát huy tối đa những mặt mạnh của mình. Tại sao lại phải tự ép buộc mình để rồi cả cuộc đời bạn sẽ là sự hối tiếc, bạn có nên chọn con đường game thủ hay không? DotA cũng chỉ là một trò chơi mà thôi, bạn chỉ chơi và tận hưởng nó khi còn hứng thú.

Hơn nữa, hiểu rõ những cơ hội và bỏ qua những cái không đúng là một thử thách. Rất nhiều người hỏi tôi tại sao tôi không theo Dai tới EHOME mà lại là FTD. Đó là năm 2009 và lúc đó có ít game thủ chuyên nghiệp hơn bây giờ. Giờ thì luôn có những sự hoán đổi và liệu bạn có thực sự là một nhân tài trong hàng tỉ người hay không? Liệu bạn có được chọn vào một clan lớn và nhận được tài trợ hay không?

4. Sức khỏe

Có đôi khi, tôi ghét việc này bởi vì nó yêu cầu tôi thức khuya, có những bữa ăn trái giờ và mặt tôi sẽ có mụn, điều đó thật khó chịu. Có lẽ cũng vì tôi còn trẻ tuy nhiên tôi vẫn thấy rằng không có gì rõ ràng hay xứng đáng hơn là trân trọng cuộc sống của mình. Mỗi khi chúng tôi tham gia một giải đấu, tôi sẽ thảo luận về chiến thuật mà đội có thể sử dụng vào ngày hôm sau với đồng đội và theo dõi replay của ngày thi đấu đầu tiên tới 2 giờ sáng. Sau đó tôi sẽ thức giấc vào 7 giờ sáng dù chúng tôi sẽ thi đấu vào buổi chiều để xem những trận đấu khác nhằm phân tích và hiểu rõ đối thủ của mình.

Giải đấu để lại nhiều ấn tượng nhất là SMM 2010 khi tôi để ý thấy nhiều game thủ ngủ gục trên ghế. Giải đấu đó kéo dài tới tận 1 giờ sáng và bữa tối sẽ kết thúc vào lúc 2 giờ sáng sau đó là chúng tôi trở về khách sạn. Sáng hôm sau, chúng tôi lại rời đi vào 6 giờ sáng và thi đấu với cái bụng đói tới 1 giờ trưa.

Khi trở lại Ô Trấn, tôi cảm thấy chưa bao giờ mệt mỏi như thế. Tất nhiên là khi ở Malaysia, tôi chẳng cảm thấy gì vì tôi còn phải tập trung tinh thần để thi đấu. Khi trở lại, tôi lên kế hoạch nghỉ ngơi và thư giãn tuy nhiên cuối cùng thì tôi chỉ có ngủ và ngủ. Thật thú vị khi không phải cắm đầu vào máy tính.

Ít ai biết rằng sau vinh quang, các game thủ đã phải nỗ lực rất nhiều.

5. Được và mất

Tôi gặp rất nhiều người bạn cùng sở thích trong DotA, tuy nhiên tôi cũng đánh mất rất nhiều người quan tâm tới tôi. Khi bạn dùng nhiều thời gian để ngồi máy thì bạn đã tự loại mình và trở nên thừa thãi.

Tôi luôn nói rằng người tôi yêu quý nhất trong đời là bà tôi, tuy nhiên vì sự nghiệp game thủ chuyên nghiệp, tôi đã không có thời gian bên bà.

Tuy nhiên tôi cũng phải cảm ơn những ai đã ủng hộ tôi và những ngừoi bạn đã luôn tin tưởng tôi. Mỗi thất bại, mỗi khó khăn, mỗi sự bẽ mặt, tôi đã vượt qua tất cả, chí ít là với năm 2010. Bạn dù cố gắng cái gì đi chăng nữa, nếu không thể vượt qua khỏi thất bại thì sẽ không thể trở thành người chiến thắng. Chỉ có những ai làm việc chăm chỉ mới có thể đạt được mục đích của mình. Thái độ nghiêm túc của bạn cũng rất quan trọng nữa đó.

Tất nhiên, đồng đội của bạn cũng rất quan trọng, DotA là 1 game 5v5 và nếu bạn có khả năng bảo đảm vị trí của mình vậy còn đồng đội thì sao? Luôn có rất nhiều rủi ro và khó khăn trong con đường lên chuyên. Bạn cần chú ý tới việc hòa đồng xung quanh. Tôi gặp may mắn lớn với điều này, đặc biệt đó là vì tôi có YYF, người luôn sát cánh cùng tôi dù được rất nhiều team mời gọi

Tổng kết:

Cuối cùng, tôi muốn nói rằng eSports là một lựa chọn thú vị, nó đã dạy tôi rất nhiều và tôi đã trưởng thành từ đó. Về việc học, đó dù chỉ là một khía cạnh nào đó nhưng vẫn không thể chối cãi được trong kỉ nguyên hiện đại này nếu muốn đạt được thành công.

Các bậc phụ huynh chỉ thúc giục, quan tâm các bạn, tất cả các kiến thức bạn học được cũng như những quy tắc bạn tuân theo trong hệ thống giáo dục hiện nay đều rất có ích cho tương lai. Tôi hy vọng rằng các bạn sẽ học hành chăm chỉ, làm quen với các bạn ở trường và rút ra các bài học trong cuộc sống cũng như xã hội.

Khoảng thời gian tôi nhớ nhất không phải là SMM 2009 mà là thời thơ ấu, lúc đó tôi vẫn còn đi học, thời gian đó thật tuyệt vời. Có lẽ đó là vì tôi không cảm thấy bất kì áp lực nào về việc phải đạt được chức vô địch hay thành công nào đó. Tôi thực sự nhớ những tháng ngày đó. Đó là những tháng ngày hạnh phúc nhất đời tôi.

Đây là những lời của cá nhân tôi, đặc biệt hướng tới những ai sắp thi đại học. Chúc các bạn may mắn trong kì thi sắp tới

NẾU LÀ BẠN BẠN SẼ CHỌN JI?

Nguồn: genk.vn

6/9/2011, 7:02 pm
hugn222
Siêu nhân gao đỏ
hugn222
Mod
Mod
hugn222

Birthday : 07/06/1991
Coin : 55792
Status : Siêu nhân gao đỏ

Tất nhiên mình đi học @@! Chọn con đường này thành công còn khó hơn mua xổ số!

6/10/2011, 11:51 am
bikent10
bikent10
Thành Viên
Thành Viên
bikent10

Birthday : 17/04/1992
Coin : 49863

Cứ Dota cho thoải mái đầu óc, học tính sau Học Hay DOTA ? ( Các bạn sắp thi đại học vào đọc nhé ^^) 3000021807
học cũng vậy, ko học cũng thế, suy nghĩ sâu xa chi cho mệt Học Hay DOTA ? ( Các bạn sắp thi đại học vào đọc nhé ^^) 3154852637

6/10/2011, 5:05 pm
maynhocbi
…™…ßµớ¢…†hậ†…¢hậm…để…qµên…mộ†…ngµờ¡…
maynhocbi
Quản Trị Viên
Quản Trị Viên
maynhocbi

Birthday : 02/03/1990
Coin : 54917
Status : …™…ßµớ¢…†hậ†…¢hậm…để…qµên…mộ†…ngµờ¡…

hugn222 đã viết:
Tất nhiên mình đi học @@! Chọn con đường này thành công còn khó hơn mua xổ số!

Hehe mìh chơi cho 4fun thui, chứ đáh đc như thế bỏ vào biết bao nhiêu @@.

bikent10 đã viết:
Cứ Dota cho thoải mái đầu óc, học tính sau Học Hay DOTA ? ( Các bạn sắp thi đại học vào đọc nhé ^^) 3000021807
học cũng vậy, ko học cũng thế, suy nghĩ sâu xa chi cho mệt Học Hay DOTA ? ( Các bạn sắp thi đại học vào đọc nhé ^^) 3154852637

Cái thời chơi dota mang đồ đồng đội đi dấu nay còn đâu :))
z6

Tài sản
 :

6/11/2011, 4:25 pm
bikent10
bikent10
Thành Viên
Thành Viên
bikent10

Birthday : 17/04/1992
Coin : 49863

maynhocbi đã viết:

Cái thời chơi dota mang đồ đồng đội đi dấu nay còn đâu :))
Học Hay DOTA ? ( Các bạn sắp thi đại học vào đọc nhé ^^) 1538463258

Anh mà ghét thèn nào là a phá ngay! dám ko cho tao đi MID à Học Hay DOTA ? ( Các bạn sắp thi đại học vào đọc nhé ^^) 3000021807 Học Hay DOTA ? ( Các bạn sắp thi đại học vào đọc nhé ^^) 3000021807

Sponsored content

Xem thêm các bài viết khác cùng chuyên mục

-
Học Hay DOTA ? ( Các bạn sắp thi đại học vào đọc nhé ^^) Collap11Trả lời nhanh
Trang 1 trong tổng số 1 trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
Free forum | ©phpBB | Free forum support | Báo cáo lạm dụng | Thảo luận mới nhất