Ghi Nhớ?
Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi Avatar11

Chuyển đến trang : 1, 2, 3, 4, 5  Next

Hãy đọc những bài luận văn kinh điển dưới đây, và hãy cho biết, bạn nghiêng về phe nào?
1. Những chàng trai Kiến trúc
hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi Vote_lcap27%hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi Vote_rcap
 27% [ 6 ]
2. Liên minh Y Dược_CNTT
hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi Vote_lcap45%hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi Vote_rcap
 45% [ 10 ]
3. Thật là nhảm nhí
hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi Vote_lcap23%hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi Vote_rcap
 23% [ 5 ]
4. Phe khác (nhớ cho ý kiến ở dưới nghen)
hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi Vote_lcap5%hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi Vote_rcap
 5% [ 1 ]
Tổng số bầu chọn : 22

Poll closed

10/24/2010, 12:57 am
hiv
hiv
Thành Viên
Thành Viên
hiv

Coin : 49786

tôi sống gần 20 năm, tôi đến với âm nhạc ko phải chỉ nghe cho vui, tôi cảm thụ nó bằng cả trái tim, lắng nghe từng hơi thở của nó (giai điệu), hòa mình vào từng thông điệp được gửi gắm trong tác phẩm- đừng nói rằng nhạc "nước ngoài" nghe ko hiểu, bạn học tiếng anh để làm gì?
đây là cách nghe nhạc của tôi, tôi viết ra ko phải để chơi nổi như bạn quý nói, mà chỉ muốn các bạn hiểu rõ con đường tôi đến với một tác phẩm:
1. nghe- một cách tình cờ hoặc chính mình tìm đến: nhạc luôn đi liền với từ "nghe", ko ai có thể phủ nhận, nhưng nghe như thế nào mới là quan trọng. mỗi lần tiếp xúc với một tác phẩm, cái tôi quan tâm nhất chính là giai điệu và sự hòa âm, phối khí. đầu tiên là phải phát hiện dc bài hát đó có mấy phần, đâu là điệp khúc, phiên khúc, kết, cao trào,... tôi ví một bài hát như cơ thể người, và phải là cơ thể của một thiếu nữ mới xứng đáng. cái đẹp của sự khỏa thân chính là những đường cong mượt mà, sự nhô ra, thụt vô của từng bộ phận, những cảm xúc e ấp, ngượng ngùng, mãnh liệt, khao khát mà cơ thể phát ra.... âm nhạc cũng thế, giai điệu của nó chứa những nốt trầm, bổng- thể hiện những cảm xúc khác nhau, các đoạn nhạc liên kết với nhau thật chặt chẽ, mượt mà, ấy mới là bài hát hay, nhưng chưa đủ. vì sau đó tôi còn tìm hiểu về cách phối khí của bài hát nữa, tôi chăm chú lắng nghe bè chính, bè phụ, bè bass đi như thế nào, tiếng guitar lead ra làm sao, dàn dây kéo thế nào...... và cuối cùng là chúng hòa vào nhau có ổn ko? bởi vậy ko bao giờ tôi nghe nhạc bằng một tai. cái này khiến tôi nhức đầu kinh khủng, nhưng sau khi phân tích thành công, tôi thấy rất hạnh phúc, thiệt sự.
2. tìm hiểu nội dung : một bài hát có giai điệu hay mà nội dung nhạt nhẽo, cũng giống như đứa con dc đẻ ra, chân bị vòng kiềng mà ko dc nắn lại. với nhạc việt nam, tôi nghĩ ai cũng hiểu, trừ những bài có nội dung quá hàn lâm, phải mất cả tuần mới thấm. với nhạc nước ngoài (tôi đi sâu vào nhạc âu mĩ vì 7 năm trời trên ghế nhà trường, tôi tiếp cận nhiều với tiếng anh hơn), khi phát hiện ra một bản nhạc anh hay, tôi thường tra sách vở, hỏi người thân, lên mạng lục lọi lời bài hát, xem nội dung của nó viết về cái gì, cặm cụi dịch ra, chỗ nào ko hiểu thì đi hỏi. điều này ko hề thừa, một khi nội dung hay, bài nhạc sẽ hấp dẫn vô cùng tận. tôi sẽ phân tích ở phần dưới.
3. người thể hiện: tại sao lại tồn tại giải thưởng: ca sĩ thể hiện hiệu quả, ca sĩ của năm, ca sĩ của dòng nhạc này, dòng nhạc kia.... theo tôi, giai điệu là dây cung, nội dung là tên, ca sĩ là người bắn cung, bắn hay thì đường tên mới đẹp. ca sĩ hát hay thì bài hát mới đi vào lòng người.
4. sự kết hợp giữa giai điệu, nội dung và người thể hiện: để làm rõ luận điểm này, tôi xin đi sâu vào phân tích tác phẩm i don't want to miss a thing (aerosmith)- bài hát dc search hơn 71 triệu lượt trên youtube.

nhưng có thể để bài viết sau tôi phân tích cho kĩ càng, giờ muộn quá rồi, và tôi còn phải làm bài nữa. chúc các bạn ngủ ngon.

10/24/2010, 1:04 am
zZDarkHunterZz
Siêu Nhân Deka Chỉ Huy
zZDarkHunterZz
Mod
Mod
zZDarkHunterZz

Birthday : 16/11/1991
Coin : 50831
Status : Siêu Nhân Deka Chỉ Huy

hay nhỉ... nhưng tao chẳng thích nhạc nào hết... tao nói vậy đó... thằng nào có ý kiến pm tao...

10/24/2010, 10:42 am
tranvinh4567
Gió trên cao lặng khóc ,chợt trưa nắng cơn mưa lạ.......
tranvinh4567
Thành Viên
Thành Viên
tranvinh4567

Birthday : 25/02/2010
Coin : 50356
Status : Gió trên cao lặng khóc ,chợt trưa nắng cơn mưa lạ.......

trời ơi bài hát hay quá huhuhuhuhuhuhuhuhuhuhuh nhạc ji mà hay quá trời la-kute-05
I Don't Want To Miss A Thing

10/24/2010, 3:13 pm
hugn222
Siêu nhân gao đỏ
hugn222
Mod
Mod
hugn222

Birthday : 07/06/1991
Coin : 55672
Status : Siêu nhân gao đỏ

Video hoàn hảo trừ cái mặt thằng ca sĩ hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi 512544

10/24/2010, 7:25 pm
hiv
hiv
Thành Viên
Thành Viên
hiv

Coin : 49786

người ta già rồi, sao lại gọi là thằng vậy khánh, sinh năm 1948 đó, làm ông khánh dc đó. hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi 803737

10/24/2010, 8:46 pm
hugn222
Siêu nhân gao đỏ
hugn222
Mod
Mod
hugn222

Birthday : 07/06/1991
Coin : 55672
Status : Siêu nhân gao đỏ

Già thế mà còn bốc, đúng là nghệ sĩ choang

10/24/2010, 9:54 pm
zZDarkHunterZz
Siêu Nhân Deka Chỉ Huy
zZDarkHunterZz
Mod
Mod
zZDarkHunterZz

Birthday : 16/11/1991
Coin : 50831
Status : Siêu Nhân Deka Chỉ Huy

há há.... nhào zô trang luận bà con ơi hồi âm cho phản ứng gay gắt của bạn quý về phong cách cảm thụ âm nhạc của tôi 230160

10/24/2010, 10:08 pm
FireFly
wanna kiss u a thousand times!!!
FireFly
Mod
Mod
FireFly

Coin : 50447
Status : wanna kiss u a thousand times!!!

Mình đã tính comment trước khi bạn Hoang_Tu comment. Nhưng nghĩ lại, tiện thể bạn HIV lập topic mình nói luôn.
Mình công nhận là bạn HIV rất giỏi về âm nhạc. Nhưng mỗi người có một sở thích riêng. Mình không dám khẳng định là bạn bình luận về topic của bạn Hoang_Tu sai. Nhưng cái cách bạn bình luận thì không chấp nhận được. Bạn nghĩ bạn là ai mà nhảy vào topic người khác phán 1 câu xanh rờn: xoàng! Đồng ý là topic mở ra để mọi người bình luận, nhưng mong bạn hãy to ra mình là một người biết tôn trọng người khác vì đó không phải là "quyền" mà là "nghĩa vụ". Bạn thử tưởng tượng bạn đang nghe nhạc rồi 1 đứa nào đến phán: nhạc mày nghe như sh.t! lúc đó bạn nghĩ sao?
@dark+hugn: đây là topic nhạy cảm, mong các bạn đừng spam khiêu khích như thế!

10/24/2010, 10:12 pm
Anonymous
Khách vi
Khách viếng thăm
Anonymous

Mọi người tranh luận nhưng chú ý ngôn từ, tránh gây mất lòng nhé!

10/24/2010, 10:28 pm
hauphidao
Đẹp Trai Có Thừa
hauphidao
4rum Manager
4rum Manager
hauphidao

Birthday : 15/01/1991
Coin : 56430
Status : Đẹp Trai Có Thừa

mình nói bài này hay thì sao